hamiaji kuwa

amiaji.

*Mifugo kuendes
uvuvi Kusimamiwa vyema

Na Anastazia
Anyimike, Dodoma

IZARA ya
Mifugo
na Uvuvi

imejipanga ku-
hakikisha sekta ya
mifugo inaendesh-
wa kibiashara zaidi
ili kuleta tija kwa
wafugaji na taifa
kwa ujumla.

Hayo yameelezwa
na Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Mashimba
Ndaki (pichani)
wakati wa kuelezea
mafanikio ya sekta
ya mifugo na uvuvi
ndani ya miaka 60 ya
Uhuru.

Alisema wiz-
ara itahakikisha
kuwa rasilimali za
uvuvi zinasimamiwa
ipasavyo ili kuwa na
uvuvi na ukuzaji wa
viumbe-maji ende-
levu, maendeleo ya
viwanda, ukuaji wa
kipato cha mtu mmoja
mmoja na pato la Taifa
kwa ujumla.

Alifafanua kwam-
ba serikali inalenga
ushirikiano na wadau
mbalimbali wa sekta
binafsi ili kukuza na
kuendeleza sekta za

ka.SI zaidi.

kuboresha ofisi
bapo karibu vyombo vyote

zake, am-

Kwa upande wa
sekta ya uvuvi, Ndaki
alisema imefanya tath-
mini ya mahitaji ya
samaki nchini ambapo
makadirio ni tani
750,000 kwa mwaka
ikilinganishwa na uza-
lishaji wa tani 496,390,
sawa na upungufu wa
tani 253,615.

Alisema kiwango
cha ulaji wa samaki
kwa sasa ni kilo 8.5
kwa mtu kwa mwaka
ikilinganishwa na ki-
wango kinachopende-
kezwa na Shirika na
Chakula na Kilimo
la Umoja wa Mataifa

kwa mtu kwa mwaka

'I
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“Kiwanda hicho ||i\"
-u\m king lllvn; eneza “crown’,

BYR ) Leg

“luhudi zinazo-
endelea za kuongeza
uzalishaji wa samaki
nchini zitaongeza
ulaji wa samaki kwa
Watanzania kufikia
kilo 10.5 ifikapo mwa-
ka 2026,” alisema.

Aliainisha kuwa
katika eneo la uvuvi
kwenye maji asili
wanatarajia kuongeza
uzalishaji wa mazao
ya uvuvi kutoka tani
473,592 mwaka 2020
hadi tani 600,000
ifikapo Juni 2026 kwa
kuimarisha miun-
dombinu ya uvuvi,
kujenga na kukara-

kuboresha teknolo-

Pt

zikitumika tangu baada ya
Uhurll hadi sasa,

wa kibiashara, .

jia za uhifadhi ili
kupunguza upotevu
wa mazao ya uvuvi
kutoka asilimia 30
hadi asilimia 10 baada
ya kuvunwa.

Pia kuhamasisha
teknolojia sahihi za
uvuvi na matumizi
ya zana bora kwa
wavuvi wadogo
kutoka vyombo 13,593
vinavyotumia injini
hadi vyombo 25,000.

Hatua nyingine
alisema ni kujenga
bandari ya uvuvi na
kununua meli nne
za Shirika la Uvuvi
la Taifa (TAFICO) ili
kuimarisha uwekez-
aji katika Ukanda wa
Uchumi wa Bahari
(EEZ).

Alisema pia
serikali inajipanga
kudhibiti uvuvi na
biashara haramu ya

mazao ya uvuvi kwa
kuimarisha ulinzi na
usimamizi shirikishi
wa rasilimali za uvuvi
kutoka asilimia 80
hadi asilimia 95.

“Lakini pia
tutaongeza maeneo ya
uhifadhi wa mazalia
na makulia ya samaki
kutoka asilimia moja
~ hadi asilimia 10 kwe- !

hifugo'na uvlitikia’ * © (FAO)'chd Kilo'203' * ' ' bati'miao; maseko na > & maji-ya bahati'ira 4o

maziwa,” alisema.
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Na JOHARI SHANI, Mwanza

NAIBU Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Abdallah Ulega,
amekitaka kiwanda cha

kuzalisha nyavu za kuvulia
dagaz cha Ziwa Net, kuzalisha
nyavu hizo kwa kuzingatia
ubora.

Ulega aliyasema  hayo
wakati alipotembelea kiwanda
cha Ziwa Net kilichopo Wilaya
ya Magu, mkoani Mwanza kwa
lengo la kuona namna uzalishaji
wa nyavu hizo unavyokwenda
ambapo uongozi wa kiwanda
hicho umetakiwa kuzingatia
ubora katika uzalishajiwa nyavu
na kuhakikisha wanazalisha
nyavu za kutosha ili wavuvi

wasipate shida kuzitafuta.

Pia, Ulega alimpongeza
mwekezaji huyo wa Kiwanda
cha Ziwa Net kwa uamuzi wake
wa kujenga kiwanda na kutoa
ajira nyingi kwa wanawake
kwani kati ya waajiriwa 18,
wanawake ni 15.

Naibu Waziri Ulega aliwasihi
kuhakikisha wanazingatia
misingi ya ajira bila unyanyasaji
wa watumishi na kuendelea
kuwekeza katika utengenezaji
wa nyavu za aina nyingine
zikiwemo za kuvulia samaki
na nyavu maalumu za
kutengenezea vizimba wya
samaki.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Magu, Salum Kali, alisema

uwepo wa kiwanda hicho ni
muhimu sana kwa wavuvi kwani
itawarahisishia upatikanaji
wa nyavu kwa bei nafuu na
itapunguza uvuvi haramu.

Meneja Masoko wa
Kiwanda cha Ziwa Net,
Christina Melkiadi, alisema

lengo la kuanzishwa kwa
kiwanda hicho ni kurahisisha
upatikanaji nyavu za dagaa
kwa wavuvi, kukuza na
kutangaza zana bora za uvuvi
na kufungua fursa za ajira kwa
vijana watakaoajiriva katika
kiwanda hicho.

~ Alisema  kiwanda hicho
kina uwezo wa kuzalisha
vipande 66 vyenye urefu wa
mita 75 na upana wa mita 3.2

o

kwa siku, ambapo uzalishajikwa
mwezi ni vipande 2,000 ikiwa ni
nyavu zenye ubora unaotakiwa
na matundu vya Kipenyo cha
ukubwa wa milimita nane kama
sheria inavyoelekeza.

Aliwasihi
wanazingatia misingi ya ajira

bila unyanyasaji wa watumishi |
na kuendelea kuwekeza katika
utengenezaji wa nyavu za aina |

kuhakikisha |

nyingine zikiwemo za kuvulia

samaki...
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